Điều kiện được tự in hóa đơn của doanh nghiệp

282

Điều kiện được tự in hóa đơn của doanh nghiệp là gì? Doanh nghiệp nào được phép tự in hóa đơn? Để kịp giải quyết các vấn đề này Chúng tôi xin đưa ra bài viết như sau:

  1. Căn cứ

Tại Khoản 1, Điều 6 Thông tư 39/2014/TT-BTC có quy định về các đối tượng được phép tạo hóa đơn tự in như sau:

“a) Các doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp được tạo hóa đơn tự in kể từ khi có mã số thuế gồm:
– Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật trong khu công nghiệp, khu kinh tế, khu chế xuất, khu công nghệ cao.
– Các đơn vị sự nghiệp công lập có sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật.
– Doanh nghiệp, Ngân hàng có mức vốn điều lệ từ 15 tỷ đồng trở lên tính theo số vốn đã thực góp đến thời điểm thông báo phát hành hóa đơn, bao gồm cả Chi nhánh, đơn vị trực thuộc khác tỉnh, thành phố với trụ sở chính có thực hiện kê khai, nộp thuế GTGT.

b) Doanh nghiệp mới thành lập từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành có vốn điều lệ dưới 15 tỷ đồng là doanh nghiệp sản xuất, dịch vụ có thực hiện đầu tư mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên ghi trên hóa đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị tại thời điểm thông báo phát hành hóa đơn được tự in hóa đơn để sử dụng cho việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ nếu có đủ các điều kiện sau:
– Đã được cấp mã số thuế;
– Có doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ;
– Có hệ thống thiết bị (máy tính, máy in, máy tính tiền) đảm bảo cho việc in và lập hóa đơn khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
– Là đơn vị kế toán theo quy định của Luật Kế toán và có phần mềm tự in hóa đơn đảm bảo định kỳ hàng tháng dữ liệu từ phần mềm tự in hóa đơn phải được chuyển vào sổ kế toán để hạch toán doanh thu và kê khai trên Tờ khai thuế GTGT gửi cơ quan thuế.
– Không bị xử phạt vi phạm pháp luật về thuế hoặc đã bị xử phạt và đã chấp hành xử phạt vi phạm pháp luật về thuế mà tổng số tiền phạt vi phạm pháp luật về thuế dưới năm mươi (50) triệu đồng trong vòng ba trăm sáu mươi lăm (365) ngày tính liên tục từ ngày thông báo phát hành hóa đơn tự in lần đầu trở về trước.
– Có văn bản đề nghị sử dụng hóa đơn tự in (Mẫu số 3.14 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) và được cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác nhận đủ điều kiện. Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ khi nhận được văn bản đề nghị của doanh nghiệp, cơ quan thuế quản lý trực tiếp phải có ý kiến về điều kiện sử dụng hóa đơn tự in của doanh nghiệp (Mẫu số 3.15 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).”

  1. Kết luận

– Dựa vào quy định trên thì doanh nghiệp, ngân hàng có vốn điều lệ từ 15 tỷ đồng trở lên mới được tự in hóa đơn.

– Điều kiện được tự in hóa đơn là:

  • Đã được cấp mã số thuế;
  • Có doanh thu bán hàng hóa dịch vụ;
  • Có hệ thống thiết bị đảm bảo cho việc in và lập hóa đơn khi bán hàng hóa dịch vụ;
  • Là đơn vị kế toán theo Luật Kế toán và có phần mềm tự in hóa đơn đảm bảo theo quy định;
  • Không bị xử phạt vi phạm về thuế hoặc đã bị xử phạt và đã chấp hành xử phạt mà tổng tiền phạt dưới 50 triệu đồng trong 365 ngày từ ngày thông báo phát hành hóa đơn tự in lần đầu trở về trước.
  • Có văn bản đề nghị sử dụng hóa đơn tự in và được cơ quan thuế xác nhận đủ điều kiện